
HALMASHAURI YA WILAYA YA HANDENI

TAARIFA YA HALI YA WILAYA

1.0 UTANGULIZI:

Halmashauri  ya  Wilaya  ya  Handeni  ipo  kusini  mwa mkoa  wa Tanga  kwa nyuzi  za
latitude 40 9’ – 60 0’ kusini mwa Ikweta na longitude nyuzi 360 8’ – 380 5’ mashariki mwa
‘‘Greenwich’’. Kwa upande wa Mashariki Wilaya ya Handeni inapakana na Wilaya za
Pangani  na  Muheza,  upande  wa  Kaskazini  inapakana  na  Wilaya  za  Korogwe  na
Simanjiro, upande wa Magharibi inapakana nz Wilaya ya Kilindi na upande wa Kusini
inapakana na Wilaya ya Bagamoyo.

1.1 ENEO:

Halmashauri  ya  Wilaya  ya  Handeni  ina  eneo  la  Kilometa  za  Mraba  6,453
(Ha.637,925.15).  Eneo hili ni sawa na asilimia 23.59 ya eneo lote la Mkoa wa Tanga

HALI YA WILAYA (PHYSICAL FEATURES) NA HALI YA HEWA:

Kwa ujumla Halmashauri ya Wilaya HANDENI imegawanyika katika Kanda Kuu mbili
nazo ni:-

(i) Ukanda wa Juu (Miinuko na Milima michache):

Ukanda huu unaundwa na miinuko ya milima iliyotawanyika na vilele vya milima
ambayo mwinuko wake ni kuanzia meta 600 hadi meta 1,200 kutoka Usawa wa
Bahari  na  umechukua  karibu  asilimia  75  (4,839.75  km2)  ya  eneo  lote  la
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni.  Kiasi cha wastani wa mm800 – mm1000 za
mvua hupatikana katika Ukanda huu kwa mwaka.

(ii) Ukanda wa Tambarare:

Ukanda huu una mwinuko kati ya Meta 200 hadi Meta 400 kutoka Usawa wa
Bahari na wastani wa mvua kwa mwaka ni mm 800 – 1,400. Ukanda umeenea
karibu asilimia 25% (1,613.25km2) ya eneo lote la Halmashauri.

Kwa ujumla Wilaya inapata nyuzi joto la 270C mpaka 390C kwa misimu mikuu mitatu ya
hali ya hewa:-

(i) Msimu wa joto (Kuanzia mwezi Desemba – Machi)

(ii) Msimu wa Mvua (Kuanzia mwezi April – Mei)

(iii) Msimu wa Baridi (Juni – Septemba).
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1.2 MFUMO WA UTAWALA.

Kiutawala Halmashauri ya Wilaya ya Handeni ina Tarafa 6, Kata 21, Vijiji 91 na Vitongoji
775 vilivyosajiliwa katika Jimbo 1 la Uchaguzi la Handeni vijijini.

1.3 IDADI YA WATU NA MAKUNDI YA KIJAMII:

Idadi  wa  watu  na  makundi  imekuwa  ikiongezeka  mwaka  hadi  mwaka  kutoka  watu
73,508 mwaka 1957 na hata kufika mara mbili ya idadi ya watu wote kwa mwaka 2002
kwa idadi ya watu 200,356 (Wanaume 99,446 na Wanawake 100,910). 

Kwa mujibu wa matokeo ya Sensa ya watu na Makazi ya Mwaka 2012, Halmashauri ya
Wilaya ya Handeni ilikuwa na watu 276,646 (wanaume 137,218 (49.60%) na wanawake
139,428 (50.40%). Kutokana na kasi ya ongezeko la watu kwa asilimia 3.3 kwa mwaka,
kwa mwaka huu 2016 idadi ya watu inakisiwa kufikia 315,019 ambapo wanaume ni
156,667 na wanawake ni 158,352.

Msongamano  wa  watu  ni  46  kwa  kila  km2.  Msongamano  mkubwa  upo  kando  ya
barabara kuu na miji midogo ya Mkata, Kabuku, Segera/Michungwani na Kwedizinga.

IDADI YA WATU KIKATA KULINGANA NA SENSA YA WATU NA MAKAZI YA 2012.

Na. Kata Idadi ya Watu
Jumla Wanaume Wanawake

1 Segera 23,445 11,505 11,940
2 Ndolwa 23,317 11,553 11,764
3 Mazingara 15,854 7,783 8,071
4 Kwamsisi 11,351 5,654 5,697
5 Kwasunga 8,257 4,107 4,150
6 Kwaluguru 11,354 5,593 5,754
7 Kwankonje 10,671 5,313 5,358
8 Kwachaga 10,438 5,126 5,312
9 Kang'ata 9,099 4,843 4,256

10 Sindeni 16,790 8,135 8,655
11 Misima 13,366 6,393 6,973
12 Kiva 9,972 4,895 5,077
13 Kabuku 12,222 5,939 6,283
14 Kwamatuku 11,219 5,794 5,425
15 Kwedizinga 6,319 3,180 3,139
16 Mgambo 11,317 6,121 5,196
17 Komkonga 16,262 7,850 8,412
18 Mkata 21,142 10,465 10,465
19 Kitumbi 10,737 5,315 5,422
20 Kabuku Ndani 15,551 7,787 7,764
21 Kwamgwe 7,970 4,125 3,845

 Total 276,646 137,218 139,428

Chanzo: National Bureau of Statistics Census 2012
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2.0 DIRA YA HALMASHAURI YA WILAYA HANDENI

Kutoa  huduma  bora  za  kijamii  na  kiuchumi  kwa  matumizi  bora  ya  rasilimali
zilizopo na  utawala  bora  (Educated  community  with  access to  improved  and
sustained social – economic services).

2.1 KAULI MBIU (MISSION STATEMENT)

Jamii iliyoelimika inayopata huduma za kijamii na kiuchumi zilizoboreshwa (To
provide high quality social – economic services through effective use of available
resources with good governance practices.)

2.2 MALENGO (OBJECTIVES)

Malengo ya ujumla ifikapo mwishoni mwa mwaka 2015 ni kama ifuatavyo:-

A. Kupunguza  maambukizi  ya  virusi  vya  Ukimwi  na  kuboresha  huduma kwa
wenye Ukimwi na Virusi vya Ukimwi. (Improve services and reduce HIV/AIDS
infection).

B. kuboresha  utekelezaji  wa  sera  ya  kuzuia  na  kupambana  na  rushwa.
(Enhance, sustain and effective implementation of the National Anti-corruption
strategy).

C. kuboresha  upatikanaji  na  utoaji  wa  huduma  bora  za  kiuchumi  na  kijamii.
(Improve access, quality and equitable social services delivery).

D. Kuongeza  ubora  na  upatikanaji  wa  huduma  za  kijamii  na  miundombinu.
(Increase quantity and quality of social services infrustructure).

E. kuboresha utawala bora na huduma za kiutawala.  (Good governance and
Administrative services enhanced).

F. kuboresha maisha bora,  usawa wa kijinsia  na  kuiwezesha jamii.  (Improve
social welfare, gender and community empowerment).

G. Kuboresha na kuendeleza utunzaji wa maliasili na mazingira. (Management
of Natural resources and environment enhanced and sustained)

H. Kuboresha  tahadhari  ya  majanga  na  kuyakabili.  (Emergency and  disaster
management improved).

I. Kuboresha maendeleo ya  uchumi  wa  jamii.  (Local  economic  development
coordination enhanced).

2.3 SERA NA MIKAKATI:

Halmashauri ya Wilaya Handeni itafikia malengo/matarajio iliyojiwekea kwa;-

 kushirikisha Jamii  katika kubuni,  kupanga, kutekeleza, kufuatilia na kutathmini

Miradi  mbalimbali  ya  maendeleo  inayotekelezwa  kwenye  ngazi  zote  na
kuhakikisha kuwa inaweka mikakati endelevu ya ukusanyaji wa mapato, ambayo
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yatatumika kwa uangalifu na umakini wa hali ya juu ili yaweze kuleta maendeleo
endelevu kwa wananchi.

 Halmashauri ya Wilaya Handeni pia itaelimisha jamii kuhusu Sera mbalimbali za

Kitaifa na umuhimu wa kutumia sheria ndogo zilizopo kuhakikisha kuwa shughuli
zote zinazotekelezwa kwenye maeneo yao, zinafanyika kulingana na taratibu,
kanuni na sheria zilizopo. 

 Kushirikisha jamii  katika kutekeleza miradi  kwa nguvu zao wenyewe kwa njia

mkabala bila kuathiri hali zao kiuchumi na kufikia malengo ya kuongeza wigo wa
kutolea huduma za kijamii kama afya, elimu, uzalishaji na utawala bora.

3.0 HALI YA MAENDELEO KISEKTA:

Uchumi wa Wilaya ya Handeni umejikita sana katika Kilimo, Mifugo, Maliasili na Misitu.
Shughuli za uzalishaji kupitia kilimo, ufugaji na misitu ndiyo chanzo kikuu cha kipato
kwa wananchi wa Handeni. Kwa mujibu wa matokeo ya sensa ya mwaka 2012, pato la
mwananchi  wa  handeni  kwa  mwaka  2012/2013  lilikisiwa  kuwa  Tshs  810,000/-  kwa
mwaka. Lengo la Wilaya ni kuhakikisha kuwa pato la mkazi linaongezeka na kufikia
shilingi 1,500,000 ifikapo mwaka 2021.

Asilimia 90 ya wakazi wote wa Halmashauri  wanajishughulisha na Kilimo (Wakulima
wadogo wadogo na wa kati) na asilimia 10 wamejiajiri katika biashara ndogondogo. 

Katika kuinua uchumi wa mwananchi na kufikia malengo yaliyokusudiwa ya kuboresha
huduma  za  kijamii,  Halmashauri  ya  Wilaya  ya  Handeni  katika  mipango  yake  ya
maendeleo, imejiwekea kipaumbele katika mambo yafuatayo;-

 Elimu (Msingi na Sekondari) hususan kuinua taaluma,
 Ujenzi wa nyumba za watumishi, 
 Kilimo cha kisasa na minada ya Mifugo, 
 Kuboresha miundombinu ya Maji,
 Huduma za Afya na masuala mtambuka ya UKIMWI, 
 Hifadhi ya mazingira, 
 Kupambana na rushwa, na
 Jinsia na watoto.

3.1 Sekta ya Kilimo na Mifugo

Wananchi wa Handeni wanategemea sana shughuli ya kilimo cha mazao ya chakula,
biashara na ufugaji. Kati ya watu 276,646 kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya
mwaka 2012,  idadi  ya  nguvu kazi  ni  watu  151,652 ambao wanategemea kilimo na
mifugo. 

Eneo linalofaa kwa kilimo cha mazao mchanganyiko ni hekta 287,966 sawa na asilimia
41, na kati ya hizo kiasi kinachotumika ni hekta 161,639 sawa na asilimia 56.1. Kwa
upande wa kilimo cha umwagiliaji zipo hekta 5,596 na zinazotumika ni hekta 50 sawa
na asilimia 0.9. Hali kadhalika eneo linalofaa kwa malisho ni hekta 367,530 ambapo
hekta 219,128 ndizo zinazotumika sawa na asilimia 60.  Eneo lililotengwa kwa hifadhi
ya misitu ni hekta 52,504 sawa na asilimia 7, kati ya hizo hekta 20,326 ni misitu ya
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Serikali  kuu,  hekta  5,026  misitu  ya  Halmashauri  na  Hekta  27,152  ni  misitu
inayosimamiwa na Vijiji.

Zipo programu mbalimbali zinazotumika ili kukiwezesha kilimo kiwe cha tija ambazo ni
mpango  wa  kuendeleza  sekta  ya  kilimo  (DADPs),  Mradi  wa  kuongeza  thamani  ya
mazao (MIVARF),  Vyama vya  kuweka na kukopa (SACCOS),  Vyama vya  wakulima
(AMCOS), Benki za maendeleo ya vijiji (VICOBA) na mifuko mingine ya uwezeshaji. 

Halmashauri inahamasisha matumizi ya zana bora na pembejeo za kilimo. Wilaya ina
jozi 549 za wanyamakazi,  matrekta madogo 63 na matrekta makubwa yamefikia 87.
Lengo ni kuhakikisha kuwa kila Kata inakuwa na matrekta matano ifikapo mwaka 2021.

Aidha, kufunguka kwa barabara na uwepo wa masoko ya mazao ya chakula, biashara
yakiwemo ufuta, matunda na alizeti, malisho ya mifugo na maeneo ya uwekezaji wa
mashamba  makubwa  na  ranchi  ndogo  ndogo.  Aidha,  Halmashauri  imeendelea
kuboresha masoko ya mazao ya kilimo na mifugo kwa kuongeza minada, vituo vya
kukusanyia maziwa na kusindika mazao ya kilimo. 

3.2 Hali ya chakula katika Wilaya

3.2.1 Utekelezaji wa malengo 

Katika msimu wa mwaka 2015/16 wa uzalishaji wa mazao ya chakula, lengo lilikuwa
kulima hekta 148,231 ili kuzalisha tani 317,049. Utekelezaji ni kwamba jumla ya hekta
134,630 zimelimwa ambazo zilitarajiwa kuzalisha tani 48,661 sawa na asilimia 36.

Hali hii ilitokana na mabadiliko ya hali ya hewa yaliyosababishwa na mvua kunyesha
kwa mtawanyiko mbaya na kwa muda mfupi iliyopelekea wakulima kuchelewa kupanda.
(Aprili wakati msimu wa kupanda kila mwaka ni kati ya mwishoni mwa mwezi Februari
na katikati ya Machi). 

Katika msimu wa mwaka 2016/17 wa uzalishaji wa mazao ya chakula, lengo lilikuwa
kulima hekta 157,244 ili kuzalisha tani 308,250. Utekelezaji ni kwamba jumla ya hekta
81,857 zimelimwa ambazo zilitarajiwa kuzalisha tani 100,715.

3.2.2 Hali ya chakula na bei sokoni 2016/2017

Hali ya chakula kwa mwaka 2016/17 ni nzuri.  Mahitaji halisi ya chakula kwa mwaka
ni tani 84,390 na uzalishaji kwa mwaka 2016/2017 unatarajiwa kuwa tani 100,715
kwa  hiyo  wilaya  inategemea  kupata  ziada  ya  tani  16,325.  Hali  ya  ongezeko  la
chakula inatokana na ongezeko la mvua za kutosha za vuli  na masika kwa mwaka
2016/2017. 

Bei ya vyakula katika soko la Handeni kwa sasa ukilinganisha na kipindi kama hiki kwa
msimu uliopita 2015/2016 ni kama ifuatavyo:- 

Zao Bei kwa kilo 100 (Tshs)
Msimu 2015/2016

Bei kwa kilo 100 (Tshs)
Msimu wa 2016/2017
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Mahindi 55,000 – 60,000 40,000 – 50,000
Maharage 150,000 – 180,000 180,000 – 200,000
Mchele 180,000 – 200,000 190,000 – 200,000
Kunde 130,000 – 180,000 100,000 – 110,000
Choroko 2,500  - 3,000 120,000 – 150,000
Mbaazi 80,000 – 100,000 90,00  - 120,000

Aidha  katika  kujikinga  na  upungufu  wa chakula  unaojitokeza  mara  kwa mara
kutokana na mabadiliko ya tabia nchi Wilaya imefanya yafuatayo;-

Halmashauri ya Wilaya ya Handeni imetekeleza agizo la Mhe. Rais la kuanzisha kilimo
cha Muhogo kwa kila kaya kupanda ekari moja, ili  kuwa na uhakika wa chakula cha
kutosheleza mwaka mzima kwa kila kaya. 

Kwa mwaka wa fedha 2016/2017 mbegu bora ya muhogo aina ya Kiroba imenunuliwa
na kusambazwa katika shule 57 za msingi na sekondari na kupandwa katika ekari 83.8
ili  kuzalisha mbegu ambayo itasambazwa kwa wakulima wengi zaidi msimu ujao wa
2017/2018.  Kata  zilizonufaika  ni  Kiva,  Mazingara,  Mkata,  Kitumbi,  Ndolwa,  Kabuku,
Kabuku Ndani, Mgambo, Sindeni, Kwamatuku, Segera, Komkonga na Misima.

Vilevile  Halmashauri  kwa  kushirikiana  na  wadau  wa  maendeleo  Shirika  la  WORLD
VISION  Tanzania  wamesambaza  mbegu  ya  muhogo  katika  kata  9  za  Kwamsisi,
Kwasunga,  Segera Kwamgwe,na Kwedizinga,  Kwachaga,  Kwaluguru,  Kwankonje na
Kang'ata  katika  shule  za  msingi  35  na  sekondari   9  ambapo  jumla  ekari  69.25
zimepandwa.

3.2.3 Mazao ya Biashara.

Mazao ya  biashara  yaliyolimwa  msimu  wa  2015/16  ni  miembe,  michungwa,  alizeti,
korosho na ufuta. Lengo lilikuwa kulima hekta 73,294.7 ili kuzalisha tani 408,866.7 na
utekelezaji wake ni kuwa jumla ya hekta 59,500.9 zimelimwa na kuzalisha tani 215,817
sawa na asilimia 53 ya matarajio ya mavuno kama Jedwali hapa chini linavyofafanua.

Mazao Malengo Matarajio ya Utekelezaji Asilimia
Hekta Tani Hekta Tani

Miembe 2,327 27,924 2,128 23,408 83
Alizeti 9,329 13,994 4,643 13 0.3
Korosho 350 350 119.9 95.92 27
Korosho mpya 85.7 85.7 0 0 0
Michungwa 22,900 320,600 22,529 180,232 56
Pamba 256 256 60 60 23
Ufuta 38,047 45,657 30,021 12,008 26

Jumla 73,294.7 408,866.7 59,500.9 215,817 53

Kwa  msimu  wa  mwaka  2016/2017  Mazao  ya  biashara  yaliyolimwa  ni  Pamba,  miembe,
michungwa,  alizeti,  korosho  na ufuta.  Lengo  lilikuwa kulima hekta 94,184 ili  kuzalisha  tani
68,111

3.2.4 Sekta ya Mifugo
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Halmashauri  imeanza  mikakati  mahususi  ya  kuendeleza  sekta  ya  mifugo  kwa
kuwahusisha wafugaji wahamaji katika ufugaji wa kisasa unaozingatia ubora wa mifugo
na  malisho. Idadi ya mifugo katika sensa iliyofanyika mwaka  2016 ni kama ifuatavyo:
wapo ng’ombe 131,842, mbuzi 110,176, kondoo 33,477, kuku 378,565, nguruwe 1,155,
punda 1,372 na mbwa 8,124.

Lengo la uboreshaji wa mifugo ni kuhakikisha kuwa hadi ifikapo mwaka 2021 wananchi
wawe na uwezo wa kuuza mifugo na nyama nje ya nchi, hii itabadilisha hali ya maisha
kwa wafugaji na kuondokana na ufugaji wa kuhama hama.

Aidha, katika uboreshaji wa mifugo, yapo madume bora ya ngombe 820, mabeberu ya
kisasa 600 na majogoo ya kisasa 1,650 ambayo yanatumika kwa ajili ya uboreshaji wa
mifugo.  Uhamilishaji  ni  njia  nyingine  inayotumika  kuboresha  ng’ombe,  ambapo
Halmashauri  imejiwekea  malengo  ya  kuhamilisha  ng’ombe 2,000  kwa mwaka.  Kwa
mwaka 2016/2017 ng’ombe 500 wamehamilishwa. 

Halmashauri ina vitalu vyenye ukubwa kati ya hekta 3,000 hadi 4,000 kila kimoja, pia
imetenga maeneo kwa ajili ya kuanzisha ranchi za kijamii (community ranches) kwa ajili
ya  wafugaji  wadogo.  Kwa  maana  hiyo,  tumewahimiza  wamiliki  wa  vitalu  kuweka
sehemu ya  kunenepeshea  mifugo (feedlot  ting)  ili  waweze  kunenepesha mifugo  ya
wafugaji wa kawaida kwa maelewano maalum. Jedwali lifuatalo hapo chini linaonesha
aina ya ranchi au vitalu vya wafugaji vilivyopo hapa wilayani.

Ranchi ya Taifa na Vitalu vya wafugaji 

Aina ya ranchi/kitalu Aina ya mifugo
Ng’ombe Mbuzi Kondoo

Mzeri Hill Ranchi (NARCO) 2,500 60 200
Nkale Ranchi 306 513 0
Olosipa  farm 1,300 180 150
Sado farm 50 250 250
Major One farm 200 0 150
Shalom farm 400 0 0
Good chance farm 400 0 0
Mukuti farm 1,000 0 0
Stage farm 400 160 0
Klub Africo farm 120 0 0

Jumla 6,676 1,163 750

Eneo la malisho ni  hekta 367,530 ambazo zina uwezo wa kulisha takriban ng’ombe
200,000. Hata hivyo eneo hilo linatumika kwa shughuli mbalimbali za kilimo, makazi na
migodi hivyo kusababisha migogoro kati ya wafugaji na wadau wengine wanaotumia
ardhi.  Jitihada zinazoendelea ni kuainisha upya maeneo ya malisho kupitia mipango ya
matumizi bora ya ardhi na hadi sasa Vijji 21 vimetengenezewa na kuainisha maeneo ya
malisho katika mpango wa matumizi bora ya ardí, Lengo hadi 2025 likamilike vijiji vyote.

3.3. Ushirika na Maendeleo ya Jamii
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Vyama vya  Ushirika  vilivyopo hadi  kufikia  Desemba 2016 ni  51.  Kati  ya  hivyo  zipo
SACCOS 30, vyama vya Ushirika wa madini 4, Ushirika wa Maziwa 3 na Vyama vya
wakulima na masoko (AMCOS) 14. Mikopo iliyotolewa kwa wanachama wa vyama wa
wakulima  imefikia  thamani  ya  Shs.  1,177,147,151.  Mikopo  iliyorejeshwa  ni  Shs.
796,125,282.29 na ambayo haijarejeshwa ni Tshs 355,156,012.  

Halmashauri imeendelea kutoa mikopo kwa vikundi vya wajasiriamali kupitia
Mfuko wa Vijana na Wanawake kwa ajili ya kuendesha miradi midogomidogo.
Katika mwaka  wa fedha 2016/17 Halmashauri iliweza kutoa kiasi cha Tshs.
30,660,000/= kwa  Vikundi  18  ambapo  kati  ya  fedha  hizo  kiasi  cha  Tshs.
26,660,000/= kilitolewa kwa Vikundi 15 vya Wanawake na kiasi cha Tshs.
4,000,000/=  kwa  Vikundi  3  vya  Vijana kwa  ajili  ya  kuendesha  shughuli
ndogondogo za ujasiriamali. Marejesho ya mikopo hiyo yataanza kufanyika
mwaka fedha 2017/2018.

3.4. Sekta ya Ardhi na Maliasili

Halmashauri ina hifadhi ya misitu yenye hekta 52,504 (7%), kati ya hizo hekta 20,326 ni
misitu ya Serikali kuu, hekta 5,026 misitu ya Halmashauri na hekta 27,152 ni misitu ya
Vijiji. Wananchi kwa sasa wanashiriki katika utekelezaji wa sera ya hifadhi misitu mfano
kijiji  cha  Gole  kimeanza  kuvuna  msitu  wao  na  kwa  mwaka  wa  2016/2017  na
kinategemea kupata zaidi ya Tshs. Milioni 50 kwa maendeleo yao.

Shughuli  za ufugaji  nyuki  ni  mojawapo ya  chanzo muhimu cha mapato ya  kaya na
hifadhi ya mazingira. Wilaya ina maeneo mazuri yanayofaa kwa ufugaji nyuki. Jumla ya
vikundi  12  vinahusika  na  ufugaji  nyuki  vyenye  wafugaji  700   wanaomiliki  jumla  ya
mizinga 11,509 ikiwemo mizinga 755 ya kisasa na mizinga 10,754 ya kiasili. Kutokana
na hali ya hewa kutokuwa nzuri uzalishaji wa asali umefikia lita 65,886 (kilo 92,830.09)
kwa mwaka badala ya makisio ya lita 98,829 (kilo 139,245.135) na kilo moja ya asali
inauzwa Shs. 10,000/=. Mpaka kufikia juni 2017 uzalishaji wa mazao ya nyuki yamefikia
lita 220 sawa na thamani ya Tshs 3,099,690.34

Sekta ya ardhi inaendelea kusimamia matumizi endelevu ya rasilimali hii ambapo vijiji
41 vimeandaliwa na kukabidhiwa vyeti vya ardhi ya vijiji vinavyoonesha mipaka ya vijiji
husika ili kusaidia utoaji wa hati miliki za kimila. Hadi kufikia Desemba 2015 jumla ya
hati  miliki  1,035  za  kimila  zimetolewa  kwa  wananchi.  Kati  ya  vijiji  91  vilivyopo
Halmashauri ya Handeni, vijiji 21 vina mipango ya matumizi bora ya ardhi.. 

3.5. Sekta ya Viwanda, Biashara na Masoko

Sekta hii ni miongoni mwa sekta zinazochangia ukuaji wa pato la mwananchi pamoja na
Wilaya kwa ujumla. Halmashauri ya Wilaya haina kiwanda hata kimoja kinachofanya
kazi ya uzalishaji na kuleta ajira kwa wananchi.

Aidha,  biashara kubwa inayofanywa kwa sasa ni kupitia mazao ya chakula na biashara
kupitia vyama vya  ushirika wa wakulima (AMCOS) kwa kuuza mahindi kwa bei yenye
tija kwa soko rasmi la kwa Wakala wa Hifadhi ya Chakula ya Taifa (NFRA)
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Vile vile kwa bidhaa za mifugo Halmashauri imeendelea kuboresha minada na kuvutia
wawekezaji ili waje kufungua viwanda vya bidhaa za mifugo kusafirisha nje ya nchi.

3.6 Sekta ya madini

Handeni inaongoza kwa kuwa na aina nyingi za madini katika Mkoa wa Tanga. Madini
haya yanatumika katika shughuli  za vito,  ujenzi  na kemikali  viwandani.  Ni  malighafi
muhimu katika ukuaji wa uchumi wa nchi na Halmashauri.

Na Kundi  la
Madini

Aina  ya
Madini

Mahali

01 Metallic
Minerals

Gold Magambazi, Kilimamzinga, Kang’ata, Kwedijava, Gole,
Nyasa,  Mtunguru, Suwa, Kwachaga,  Bondo, Mjembe,
Kwedijava, Kwamagome

Copper Mzundu, Kwamsangazi, Seza kofi, Magamba
Iron ore Lugala (Kitumbi)

02 Industrial
Minerals

Dolomite Mkata,  Kwedikwazu,  Seza  kofi,  Mzundu,  Chogo,
Mumbwi, Chanika Kofi

Graphite Mkalamo
Marble Seza kofi, Kitumbi

03 Gemstone Blue garnet Kingo, Kibindu
Ruby Kwasunga
Aquimarine Kwamsisi
Reg garnet Kwamsisi, Sezakofi, Kwamkunga
Rhodolite Chanika  kofi,  Seza  kofi,  Kwamkunga,  Kwamagome,

Imalange, Mkababu
Tourmaline Kwamsisi, Kibindu
Spinal Kwankoje
Green garnet Kwamkunga

3.7 Mawasiliano na nishati

Halmashauri  ya  Wilaya  ina  mitandao  ya  mawasiliano  ya  makampuni  ya  TTCL,
Vodacom, Airtel, Zantel, Tigo, Halotel na Shirika la Posta. 

Huduma  za  posta  zinaendeshwa  na  kampuni  ya  Taifa  ya  Posta  (Tanzania  Postal
Services Company Ltd. Pia zipo huduma za Fax na internet. Vile vile huduma za redio
na  luninga  hupatikana  kwa  makampuni  yote  kutegemeana  na  aina  ya  king’amuzi
anachomiliki mwananchi na serikali.

Ipo nishati ya umeme wa gridi ya Taifa ambao unapita katika vijiji vya pembezoni mwa
barabara ya  lami  kutoka Korogwe hadi  Handeni  na Handeni  hadi  Mkata.  Shirika  la
umeme (TANESCO) Wilaya ya Handeni linashughulika na kusambaza umeme katika
vijiji vipya. Jumla ya vijiji 23 kati ya 91 vimewekewa umeme kupitia wakala wa umeme
vijijini REA. 

3.8 Mfuko wa maendeleo ya jamii (TASAF)

TASAF awamu ya tatu inajishughulisha na uhawilishaji  wa fedha kwa kaya maskini,
kuanzia mwezi Septemba 2015 kwa kutoa fedha kwa kaya 7,816 katika vijiji 54 kati ya
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vijiji 91 vilivyopo. Halmashauri ya Wilaya ya Handeni ni mojawapo kati ya Halmashauri
16 nchini ambazo zipo katika mpango wa tathimini (Impact Evaluation) hivyo mbali ya
vijiji 65 ambavyo viliingizwa katika mpango huu vijiji 11 bado havijaanza kulipwa kwa
vile vipo katika mpango wa tathimini (Impact Evaluation.)

Kwa kipindi cha Julai 2016 hadi Juni 2017 jumla ya Tshs 1,604,483,000/= zimelipwa
kwa kaya maskini zilizopo katika vijiji 54 kama jedwali linavyoonesha hapo chini:-

MWEZI KAYA
ZILIZOLIPWA

KIASI
KILICHOLIPWA

MAELEZO

JULY – AUG 2016 7,713 282,348,000 Kaya 147 hazikulipwa
SEPT – OCT 2016 7,798 283,755,000 Kaya 62 hazikulipwa
NOV – DEC 2016 7,775 277,268,000 Kaya 64 hazikulipwa
JAN – FEB 2017 7,194 258,600,000 Kaya 622 hazikulipwa
MAR – APR 2017 7,225 252,772,000 Kaya 591 hazikulipwa
MAY – JUNE 2017 7,190 249,740,000 Kaya 505 hazikulipwa

JUMLA 1,604,483,000

Note: kaya  hizo  ambazo  hazikulipwa inatokana na sababu mbali  mbali  zikiwemo vifo,  kuhama na
kutotokea kabisa kwenye kituo cha malipo, Hivyo fedha zao kurejeshwa TASAF makao makuu
baada ya kubakia.

Mafanikio makubwa yameonekana kupitia mpango huu ambapo jumla ya Kaya 4,500
zimekubali  kujiunga  na  Mfuko  wa  Bima  ya  Afya  (CHF)  baada  ya  kuhamasishwa,
japokuwa kuna changamoto ya uhaba wa magari katika halmashauri yetu.          

4.0 HUDUMA ZA JAMII

4.1.1 Elimu ya awali

Halmashauri ya Wilaya inaendesha elimu ya awali katika shule 118. Idadi ya wanafunzi
wa elimu ya awali ni 8,090 (wav. 3,939 was. 4,151). Shule zote za msingi  zina darasa
la elimu ya awali,  kwa sasa jitihada zinafanyika kwa ajili ya kuboresha miundombinu
ikiwemo vyumba  vya madarasa, matundu ya vyoo na madawati pamoja na kuongeza
idadi ya walimu  wenye sifa ya kufundisha elimu ya awali. 

4.1.2 Elimu ya Msingi

Zipo shule  117  za  serikali  na  1  ya  binafsi  zenye  jumla  ya  wanafunzi  77,908 (wav.
39,448 was. 38,460). 

Kwa mwaka 2016 tulitarajia kuandikisha wanafunzi  7,401 wakiwemo (Wav 3,801 na
Was 3,600) lakini tuliandikisha wanafunzi 16,445 (Wav 8774 na Was 7671) ongezeko
hili  ni  sawa na asilimia  194.92 ambalo  limetokana  na mwitikio  mkubwa wa  wazazi
kuwapeleka watoto wao shule kutokana na mpango wa utolewaji wa elimu bure. 

Kwa mwaka 2017 tulitarajia kuandikisha wanafunzi wa Elimu ya awali 9,955 (Wav 4,920
na Was 5,035), hadi kufikia mwezi Aprili uandikishwaji ni 9,473 kati yao wav 4,642 was
4,831 sawa na 95%. Aidha kwa upande wa darasa la kwanza lengo ni kuandikisha
9,995  wakiwemo wav  4,920  na  was  5,035  hadi  kufikia  mwezi  Aprili  uandikishaji  ni
14,558 kati yao wav 7,425 was 7,133 sawa na asilimia 146% Hii imetokana na mwitikio
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mkubwa wa wazazi kuwapeleka watoto wao shule kutokana na mpango wa Serikali wa
kutoa elimu msingi bila malipo. 

Halmashauri ya wilaya ya Handeni kwa mwaka wa Fedha 2016/2017 ilipokea fedha za
elimu bure Tshs 362,730,000 na Posho ya madaraka kwa walimu wakuu kiasi cha Tshs
343,800,000.  Kwa  upande  wa  miondombinu  ya  madawati  Halmashauri  ilikua  na
upungufu wa  madawati  25,000 mpaka kufikia  mwezi  juni  2016 kulikua na jumla ya
madawti 25017 ikiwa ni ziada ya madawati 17.

4.1.3 Kiwango cha taaluma  

Kiwango cha taaluma kimepanda kutoka asilimia 72.6 katika mtihani wa Taifa darasa la
saba  mwaka  2014  hadi  asilimia  77  mwaka  2016.   Kiwango  hicho  kinatokana  na
wanafunzi 4,082 waliofaulu mtihani wa Kitaifa mwaka 2016 (wav. 1,704 was. 2,378).
Mafanikio haya yametokana na juhudi za ufundishaji wa walimu, wanafunzi kujituma
katika kujifunza, upatikanaji wa chakula cha mchana, udhibiti  wa utoro, mchango wa
wazazi na wadau wengine wa elimu.

4.1.4 Hali ya utoro shuleni

Hadi kufikia Mei 2017 utoro wa wanafunzi ulipungua na kufikia  wanafunzi 162 sawa na
asilima  0.2,  na  hakukuwa  na  mimba  sawa  na  asilimia  0.  Hatua  zilizochukuliwa  ni
pamoja na kuwarudisha wanafunzi  waliotoroka shuleni. Mafanikio yameonekana baada
ya hatua mbalimbali zilizochukuliwa dhidi ya wazazi na walezi wanaowaozesha watoto
wa shule ikiwa ni pamoja na kuwapeleka mahakamani. 

4.1.5 Elimu ya watu wazima

Vipo vituo 22 vya MEMKWA na MUKEJA vyenye jumla ya washiriki wa kundi rika la
kwanza na la pili wapatao 273 (Me. 145 Ke 128). Vipo vituo vya ufundi stadi 3 (Sindeni,
Kabuku,  Kwamkono)  na  Elimu  masafa  ina  washiriki  7  wengi  hujitokeza  wakati
kunapokaribia kipindi cha mitihani.

4.2 Elimu ya Sekondari

Halmashauri ya Wilaya ya Handeni ina shule za sekondari 24 ( 23 za Serikali na shule 1
ya binafsi).  Shule hizi kwa mwaka huu 2017 zina idadi ya wanafunzi ni 6,932 (wav.
3,211 na was. 3,721). Mahitaji ya walimu wa sekondari kwa sasa ni 651 waliopo ni 504
(Me 343 na Ke161). upungufu ni  147 ambapo uhaba mkubwa  wa walimu ni katika
masomo ya hisabati na sayansi. Kwa walimu wa sayansi waliopo ni walimu 79 (Me 57
na Ke 22) Uwiano wa mwalimu kwa mwanafunzi ni 1:53 ambapo uwino kisera ni 1:40. 

4.2.1 Ujenzi wa vyumba vya maabara za Sekondari na Samani.

Halmashauri  ya  Wilaya  ya  Handeni  imejenga  vyumba  69  vya  maabara,  vyumba  4
vimekemilika kwa 100%, vyumba 3 vinakamilishwa ifikapo Agosti mwaka huu 2017 na
vyumba 62 vipo katika hatua za mwisho za ukamilishwaji. Halmashauri inashukuru kwa
kupatiwa vifaa vya maadara katika sekondari 5 kati ya 23 za Serikali. Inaomba shule
zilizosalia zipatiwe vifaa vya maadara ili kuborosha ufundishaji wa masomo ya sayansi.
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Halmashauri  ya  Wilaya ya  Handeni  imetekeleza agizo  la  Mhe.  Rais;  la  kuhakikisha
kuwa kila mwanafunzi anakuwa na dawati. Kabla ya agizo kulikuwa na upungufu wa
meza 1017 na viti 1345. Halmashauri imekarabati meza 830 na kutengeneza mpya 187
na hivyo kuondoa upungufu wa meza. Kwa upande wa viti Halmashauri imetengeneza
viti vipya 150 na kukarabati 1195 hivyo kumaliza tatizo la upungufu wa viti. Halmashauri
Haina upungufu wa meza na viti katika shule za sekondari.

4.2.2 Mapambano dhidi ya utoro na mimba

Hali ya utoro na mimba katika shule za sekondari imepungua. Mwaka huu 2017 mimba
2 zimeripotiwa ukilinganisha na mimba 5 wakati kama huu mwaka 2016. Mahudhurio ya
wanafunzi na utoro wa rejareja nao umepungua kwa mwaka 2015 utoro ulikuwa 15%
mwaka huu 2017 ni 10% hii imetokana na mafanikio ya elimu bila malipo kwas hule za
sekondari. Aidha katika kupambana na tatizo la utoro na mimba Halmashauri ipo katika
ujenzi  wa  bweni  la  wanafunzi  shule  ya  sekondari  Kisaza  ambapo  kiasi  cha  Tshs.
50,000,000.00 zimepelekwa kusaidia ujenzi huo hadi kukamilika kwa kutumia nguvukazi
ya Jeshi la Kujenga Taifa – Mgambo.

4.2.3 Kiwango cha taaluma  

Ufaulu wa wanafunzi wa kidato cha IV unaimarika ambapo kwa mwaka 2014 ufaulu
ulikuwa 57%, mwaka 2015 ni 62.5% na mwaka  2016 umeongezeka hadi 66% ambapo
wanafunzi waliofanya mtihani ni 1,255 (wav 623 na was 632), wanafunzi 789 wav 409
na was 379 wamefaulu  kwa daraja  la  kwanza hadi  la  tatu  kati  yao  wanafunzi  168
wamechaguliwa kujiunga na kidato cha tano kwa mwaka huu 2017. Lengo ni kuongeza
ufaulu kutoka 66% mwaka 2016 hadi 76% mwaka 2017

4.3 Sekta ya Afya

Halmashauri  ya Wilaya ya Handeni  ina vituo vya kutolea huduma za afya 44. Vituo
hivyo ni Hospitali 1 St Francis Kwamkono (FBO) vituo vya afya 2 ambavyo vinamilikiwa
na serikali. Zahanati zipo 41 kati ya hizo 37 ni za serikali na 4 ni za binafsi (1 FBO na 3
watu binafsi).

4.3.1 Huduma ya afya ya uzazi na mtoto

Mpaka Disemba mwaka 2016 vifo vya watoto chini ya miaka 5 vilikuwa 1 kwa kila 1,000
hii ni hatua kubwa katika kupunguza vifo vya watoto ikilinganishwa na vifo 34 kwa kila
1,000 mwaka 2012. Vifo vya mama wajawazito kwa kila vizazi hai 100,000 vimepungua
kutoka  284  mwaka  2012  hadi  kufikia  146  Disemba  2016.  Matarajio  ya  wilaya  ni
kupunguza vifo hivyo hadi kufikia 84 kwa kila vizazi hai 100,000 ifikapo Disemba 2019.

Huduma  ya  chanjo  kwa  mama  na  mtoto  anapozaliwa  hasa  homa  ya  manjano  na
pepopunda  inatolewa  katika  vituo  vyote  vya  umma  vya  kutolea  huduma  za  afya.
Sehemu ambazo hakuna vituo vya kutolea huduma za afya, chanjo hutolewa kwa njia
ya wima na mkoba. Upatikanaji wa chanjo ni 100% kwa sasa na uwiano wa watoto
waliochanjwa umeongezeka kutoka  84% 2015 hadi 100% mwaka 2016. 
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4.3.2 Mapambano dhidi ya UKIMWI

Ukubwa wa tatizo la maambukizi ya virusi vya ukimwi katika Wilaya umepungua kutoka
3.7% mwaka 2009 hadi 2.8% Disemba 2016. 

Huduma za matunzo na tiba kwa wanaoishi na VVU zinatolewa katika vituo 5 ambavyo
ni kituo cha afya St. Francis Kwamkono, Kituo cha afya Kabuku, Kituo cha afya Mkata,
Zahanati ya segera na zahanati ya Mgambo-JKT. Pia huduma hiyo inatolewa kwa njia
ya mkoba katika zahanati  12 na wataalamu kutoka hospitali  ya  Wilaya ya Handeni.
Wanufaika wa huduma hii ni watu 3,138 kati ya hao wanawake 2,211 na wanaume 927. 

Huduma za upimaji wa VVU pamoja na huduma za kuzuia maambukizi ya kutoka kwa
mama kwenda kwa mtoto hutolewa katika vituo vyote vya Umma. 

4.3.3 Mapambano dhidi ya malaria

Ugonjwa  wa  malaria  bado  ni  tatizo  ingawa  maambukizi  na  hata  vifo  vimepungua.
Maambukizi   yamepungua kutoka 29% mwaka 2013 hadi 11% mwaka 2016 na vifo
vitokanavyo na malaria vimepungua kutoka 1.9% mwaka 2013 hadi 0.2% mwaka 2016.

4.3.4 Upatikanaji wa dawa na vifaa tiba 

Pamoja na kuongezeka kwa fedha zilizotengwa kwa ajili ya kununua dawa na vifaa tiba
kutoka Tshs. 818,212,263 (2013/14) hadi Tshs. 1,147,356,922 (2016/17) kumekuwepo
na changamoto  ya  upatikanaji  wa  dawa muhimu kutoka bohari  ya  dawa MSD kwa
baadhi  ya  vipindi  pia  fedha  zinazotengwa  kwenye  bajeti  kutopatikana  kama
ilivyopangwa.

Uanzishwaji  wa  bohari  ndogo  ya  dawa  na  vifaa  tiba  ya  Halmashauri  imelenga
kurahisisha upatikanaji  wa dawa muhimu kwa muda mfupi na kupunguza uhaba wa
dawa katika vituo vya kutolea huduma za afya.

Mpango  huu  kwa asilimia  100  unategemea fedha zinazokusanywa  katika  vituo  vya
huduma za afya, kuhakikisha dawa muhimu na vifaa vinakuwepo wakati wote ndani ya
halmashauri.

4.3.5 Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF)

Mpaka Juni 2017 kaya wanachama hai ni 31,600 kati ya kaya lengwa 52,303, sawa na
asilimia 60%. Muitikio wa wananchi kujiunga na mfuko unaongezeka kutokana na juhudi
za uhamasishaji unaofanyika kuanzia ngazi ya vijiji  mpaka wilayani. Wanachama wa
CHF wameongezeka  kutoka  20,907(31%)  julai  2016  hadi  31,600  (60%)  juni  2017.
Jumla ya fedha Tshs 420,720,000/= zilikusanya ambapo Tshs 266,330,000/= ni fedha
za michango ya kaya na Tshs 154,390,000/= ni malipo ya Tele kwa Tele.

4.3.6 Dirisha la wazee 

Halmashauri  ya Wilaya yetu ina wazee waliokwishatambuliwa 17,259 ikiwa 8,868 ni
wanawake na 8,391 ni wanaume. Wazee hawa wote hupatiwa matibabu bure kupitia
dirisha  la  wazee  katika  vituo  vyote  vya  serikali  na  wazee  4,500  wameshapatiwa
vitambulisho ambapo kati ya hao 1,950 wana kadi za CHF. Halmashauri ya wilaya ya
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Handeni imeweka utaratibu wa kila kijiji kuchangia gharama za matibabu kwa wazee
Tshs.200,000/= kwa mwaka ili kupunguza pengo la fidia ya huduma zinazotolewa kwa
msamaha. Hadi Julai 2017 ni vijiji vinne (4.4%) kati ya vijiji 91 vimetoa mchango huo,
sawa na Tshs 800,000/=.

4.3.7 Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi (MMAM)

Wilaya imeendelea na juhudi za kuhakikisha kuwa huduma za afya zinapatikana karibu
na  jamii  kwa  kuongeza  na  kuimarisha  miundombinu  ya  zahanati,  vituo  vya  afya,
hospitali na ujenzi wa nyumba za watumishi. Hadi kufikia Julai 2017, zipo zahanati 41,
vituo  vya  afya  2  na  hospital  1  (FBO).  Idadi  ya  vituo  vinavyoendelea  kujengwa  ni
zahanati 13, kituo cha afya 1 na Hospitali 1. 
Juhudi nyingine zinazofanyika ni uboreshaji wa vituo vya afya vilivyopo ili kuviwezesha
kufanya upasuaji tukilenga zaidi huduma za dharura za uzazi. Tumeanza na kituo cha
afya Mkata ambapo wodi ya kisasa ya wazazi imekamilika na jengo la upasuaji lipo
katika hatua ya umaliziaji.  
Zahanati 2 ujenzi umekamilika lakini hazijaanza kutoa huduma kwa sababu ya uhaba
wa watoa huduma. Uhaba wa watumishi ni changamoto kubwa katika kutoa huduma za
afya. Jumla ya zahanati 17 kati ya 36 za serikali hazina tabibu, sawa na asilimia 47%.
Upungufu wa watumishi ni kwa asilimia 75 hasa kada muhimu za tabibu, daktari na
uuguzi.

Ufanisi unaopatikana katika uboreshaji wa huduma za Afya unatokana na ushirikishwaji
wa wadau mbalimbali katika Halmashauri kwa kupitia vyombo vifuatavyo;

a) Kamati ya usimamizi wa huduma za Afya Wilayani (CHMT)

b) Bodi ya huduma za Afya Wilayani

c) Kamati zilizoundwa kwa mifumo ya Halmashauri 

 Elimu, Afya na Maji

 Kamati ya UKIMWI Wilaya

 Kamati za Afya za Kata/Vijiji

4.4 Huduma za Maji

Upatikanaji wa huduma ya maji katika Halmashauri ya Wilaya Handeni umeongezeka
kutoka asilimia 52 kwa mwaka 2009 hadi kufikia asilimia 59.3 mwaka 2016. Vyanzo
mbalimbali vya maji vilivyopo katika Wilaya ya Handeni ni pamoja na visima vifupi na
virefu,  visima vya  kienyeji,  mabwawa,  uvunaji  wa  maji  ya  mvua kwenye  mapaa ya
nyumba na skimu ya maji Handeni Trunk Main (HTM).

4.4.1 Hatua mbali mbali zinazochukuliwa kukabiliana na tatizo la maji.

Halmashauri ya Wilaya Handeni iliingia mikataba ya Ujenzi wa Mabwawa matatu (3) ya
Maji katika vijiji vya Manga, Mkata, na Kwandugwa kwa mwaka wa Fedha 2013/2014.
Utekelezaji  wa  Miradi  hii  Haujakamilika  kutokana  na  Miradi  hii  kujengwa  chini  ya
kiwango, ambao umetokana na Usanifu duni, Usimamizi hafifu na ujenzi usiuokua na
weledi. 
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Vyanzo vya maji vinavyotumiwa na wakazi wa Halmashauri ya Wilaya ya Handeni ni
Mradi wa maji wa HTM ambao unahudumia vijiji vipatavyo 66, Mradi wa maji Chalinze
ambao  unahudumia  kijiji  1,  Mabwawa  Madogo  ambayo  hukusanya  maji  ya  Mvua,
Visima Vifupi,  Visima Virefu  na  Uvunaji  wa  maji  ya  mvua  kutoka  katika  mapaa  ya
nyumba. 

Aidha  ili  kuendelea  kupunguza  tatizo  la  upatikananji  maji  Halmashauri  ya  Wilaya
Handeni  inaendelea na uhamasishaji  wa ujenzi  wa nyumba bora za bati  ili  kuweza
kuvuna  maji  ya  mvua,  pia  Wilaya  ya  Handeni  imekuwa  ikishirikiana  na  wadau
mbalimbali katika kutatua kero ya maji. 

4.4.2 Changamoto zinazoikabili sekta ya maji.

Changamoto  zinazoikabili  sekta  ya  maji  ni  pamoja  na  uchakavu  wa  mitambo  ya
kusukumia  maji  na  miundombinu  yake,  ukosefu  wa  vyanzo  vya  maji  vya  uhakika,
ukosefu wa fedha za kufanyia ukarabati wa baadhi ya miradi iliyobomoka kutokana na
mvua, gharama  kubwa  ya  matengenezo,  ongezeko  la  watu  na  mifugo  ambalo
limeongeza uhitaji wa maji, Maji yaliyochini ya ardhi ambayo hupatikana kwa njia za
visima  kuwa  na  chumvi  nyingi  hivyo  kuhitaji  ‘‘Reverse  Osmosis  (RO)  process’’  ili
kuyafanya kuwa salama kwa matumizi ya binadamu. na kutokuwepo kwa usafiri kwa
ajili ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi ya maji.

4.5 Barabara

Halmashauri ya Wilaya ya Handeni ina mtandao wa barabara wenye jumla ya urefu wa
Km 820 ambazo zimegawanyika kama ifuatavyo Km 91 ni barabara kuu (kitaifa) ni za
lami na zinahudumiwa na TANROADS, Km 166 ni barabara za Mkoa (km 111 lami na
km 55 changarawe) hizi pia zinahudumiwa na wakala wa barabara TANROADS na km
563 ni barabara za wilaya na vijiji ambazo zinahudumiwa na Halmashauri ya Wilaya ya
Handeni. 

Changamoto kubwa inayokabili  ni fedha kidogo zinazotolewa na mfuko wa barabara
kwa  ajili  ya  ukarabati  ni  kidogo  ukilinganisha  na  mahitaji  halisi.  Miundombinu  ya
barabara ni  kiungo kikuu cha ukuaji  wa uchumi kwa ajili  ya usafiri  na usafirisha wa
bidhaa.

4.7 Huduma za Benki na Fedha

Huduma za Kibenki hutolewa na Micro-Finance Bank (NMB) iliyopo Handeni mjini na
tawi jipya la Mkata, Tawi la Posta ambapo huduma hutolewa kwa wateja wanaoweka,
kuchukua  na  kutuma  fedha  nje  ya  Halmashauri.  Aidha,  huduma  za  kifedha  pia
zinafanywa kwa njia ya simu.

Benki ya CRDB inatoa huduma zake za kuweka na kuchukua kupitia tawi jipya lililopo
Handeni Mjini. Tunategemea huduma hii itaendelea kupanuka na kufika miji inayokuwa
sana kibiashara ya Kabuku na Mkata, na kukuza sekta za kiuchumi za Kilimo, Biashara
na Madini.

5.0: MASUALA MUHIMU (KEY ISSUES)
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Wilaya ya Handeni imebaini mambo muhimu yakushughulikia:-

 Upatikanaji wa watumishi wa kutosha na kuwaendeleza kitaalam na ujuzi.
 Kuboresha huduma za afya kwa ujumla pamoja na wagonjwa wa Ukimwi.
 Kuboresha mazingira ya utendaji kazi na upatikanaji wa vifaa vya kufanyia kazi.
 Kuwajengea  uwezo  wananchi  katika  upangaji,  usimamizi  na  utekelezaji  wa

miradi ya maendeleo.
 Ushirikishwaji  wa wadau wa maendeleo(mashirika yasiyokuwa ya kiserikali  na

sekta binafsi) katika mchakato wa maendeleo.
 Kuamsha ari ya wananchi katika kuchangia maendeleo yao.
 Kuimarisha mawasiliano na upashanaji habari baina ya wadau na sekta.
 Kuboresha miundombinu ya kijamii na kiuchumi.
 Kuhifadhi mazingira, matumizi bora ya ardhi na utunzaji wa vyanzo vya maji.
 Kuweka tahadhali katika kukabiliana na majanga mbalimbali kama mafuriko.
 Kuimarisha usimamizi wa Sheria Ndogo za Halmashauri.

6.0: HITIMISHO

Karibuni  sana handeni  tuweze  kushirikiana kuleta  maendeleo kwa wananchi  kupitia
fursa za uwekezaji wa sekta ya mifugo na kilimo, vilevile madini ya ujenzi na vito pia.

………………………………………..
WILLIAM M. MAKUFWE

MKURUGENZI MTENDAJI (W)
HANDENI
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